วันจันทร์ที่ ๒๒ พฤษภาคม ๒๕๖๖ ผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย มอบหมายให้นางสาวสมพร พานทอง ผู้อำนวยการศูนย์หอศิลป์พร้อมข้าราชการของศูนย์เครือข่ายสัมพันธ์และแหล่งทุน ลงพื้นที่ไปยังร้านศรียะลาบาติก ต.สะเตง อ.เมือง จ.ยะลา โดยมีนางอภิญญา สุวรรณ วัฒนธรรมจังหวัดยะลา ให้การต้อนรับและ ร่วมสังเกตการณ์ในการพัฒนาแลกเปลี่ยนองค์ความรู้จาก คุณทรงวุฒิ ทองทั่ว นักออกแบบในโครงการพัฒนาเครื่องแต่งกายผ้าไทยร่วมสมัย ร่วมกับกลุ่มทอผ้าในชุมชน ซึ่งมีหัวข้อการออกแบบลายผ้าบาติกในการใช้สีธรรมชาติพิมพ์ลงบนผ้ายีนส์ โดยคุณทรงวุฒิ ทองทั่ว มีแนวคิดในการออกแบบลายผ้าครั้งนี้ คือ เรื่องปัญหาโลกร้อน การที่ประเทศต่าง ๆ มีภูเขาไฟระเบิดและส่งผลให้น้ำแข็งในมหาสมุทรแอนตาร์กติก้า ละลายอย่างรวดเร็ว ซึ่งอยากให้ทุกคนตระหนักในเรื่องนี้ จึงเกิดเป็นลายลาวาบนผ้ายีนส์ และใช้สีธรรมชาติพิมพ์ลงบนผ้ายีนส์ อุปกรณ์ที่ใช้พิมพ์ลาย ได้แก่ ลายแม่พิมพ์ไม้ที่ใช้พิมพ์เทียนลงบนผืนผ้า ทำมาจากไม้มะม่วงป่าและไม้ขาวดำ ซึ่งมีความแข็งแรงและเหนียว ซึ่งอาจารย์ปิยะ สุวรรณพฤกษ์ ผู้ประกอบการร้านศรียะลาบาติก กล่าวว่า การได้รับโจทย์ในการทำงานกับผ้ายีนส์ โดยมีผู้ทรงคุณวุฒิด้านการออกแบบมาพัฒนาจึงทำให้ลองเปิดใจ ว่าสามารถสร้างสรรค์สินค้าที่แตกต่าง เพิ่มมุมมองและแนวคิดของการทำงาน เพิ่มกลุ่มลูกค้าใหม่ ๆ ในทางการตลาดได้ต่อไป
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/348566572_2911713952306832_7567859675947015247_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/348606009_281643424293011_3368556903240783720_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/348652443_226105973477026_889396349749531248_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/348595641_580664384197037_3670818339886037326_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/348598713_1989980408027667_4018600774512497576_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/348601548_6447952305255887_8327034375163698839_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/348837886_284629440707962_2589860042179410189_n-1.jpg)