วันที่ 26 กรกฎาคม 2566 Nguyen Trinh Thi ศิลปินชาวเวียดนาม พร้อมทีมงานจากศิลปินเวียดนามและไทย ลงพื้นที่อำเภอเชียงของ จังหวัดเชียงราย เพื่อเริ่มทำการวิจัยและสร้างสรรค์ผลงานศิลปะใน โครงการการจัดมหกรรมศิลปะร่วมสมัยนานาชาติ Thailand Biennale, Chiang Rai 2023 โดยมีนางสาวมนุพร เหลืองอร่าม ภัณฑารักษ์ ร่วมกับเจ้าหน้าที่สำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย ร่วมลงพื้นที่เพื่อศึกษาเกี่ยวกับระบบนิเวศน์อำเภอเชียงของ จังหวัดเชียงราย จากนายนิวัฒน์ ร้อยแก้ว ปราชญ์ท้องถิ่น พร้อมนำคณะเข้าชมนิทรรศการภาพถ่ายซึ่งจัดโดยสภาวัฒนธรรมเชียงของ และร่วมหารือและรับฟังข้อมูลประวัติศาสตร์เมืองเชียงของ เพื่อนำข้อมูลมาสร้างสรรค์งานศิลปะกับนายธันวา เหลี่ยมพันธุ์ ประธานสภาวัฒนธรรมเชียงของ
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/07/363343586_601836518798495_6277355653550057728_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/07/363015234_601835812131899_5206918434122379231_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/07/363326757_601835862131894_4390260449620147752_n.jpg)