วันศุกร์ที่ 18 สิงหาคม 2566 เวลา 14.00 น. นายประสพ เรียงเงิน ผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย ให้เกียรติเป็นประธานร่วมกับนายบุญเติม เรณุมาศ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเลย ในพิธีเปิดนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติฯ ในวโรกาสทรงเจริญพระชนมายุ 68 พรรษา และโอกาสครบรอบ 30 ปีของการก่อตั้งศูนย์ศิลป์สิรินธร และนิทรรศการผลงานนักเรียน ภายใต้โครงการค่ายพัฒนาศักยภาพเยาวชนผู้มีความสามารถพิเศษด้านทัศนศิลป์ โดยมีนางแก้วกาญจน์ วสุพรพงศ์ ผู้แทนคณะกรรมการบริหารกองทุนส่งเสริมศิลปะร่วมสมัย ดร. ณัณธิญาจ์ มังคละคีรี วัฒนธรรมจังหวัดเลย นายไพชยา พิมพ์สารี รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเลย หนองบัวลำภู และนายจักรพงศ์ แถลงกัณฑ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนศรีสงครามวิทยา พร้อมด้วยข้าราชการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัยและสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดเลย เข้าร่วมงาน ณ ศูนย์ศิลป์สิรินธร โรงเรียนศรีสงครามวิทยา อำเภอวังสะพุง จังหวัดเลย
นิทรรศการเฉลิมพระเกียรติฯ เนื่องในวโรกาสทรงเจริญพระชนมายุ 68 พรรษา และโอกาสครบรอบ 30 ปีของการก่อตั้งศูนย์ศิลป์สิรินธร เป็นกิจกรรมภายใต้โครงการพัฒนาหอศิลป์ร่วมสมัยสู่ภูมิภาค โดยสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัยและศูนย์ศิลป์สิรินธรได้ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือว่าด้วยการส่งเสริมการดำเนินงานของหอศิลป์ และแหล่งเรียนรู้ด้านศิลปวัฒนธรรมในส่วนภูมิภาค ตั้งแต่ปี 2565 – 2566 เป็นระยะเวลา 2 ปีต่อเนื่อง โดยนิทรรศการดังกล่าวได้นำผลงานของคุณสุริยา คูณสวัสดิกูล สถาปนิกและศิลปิน ศิษย์เก่าเกียรติยศโรงเรียนศรีสงครามวิทยา มาจัดแสดงตั้งแต่วันที่ 15 สิงหาคม – 30 พฤศจิกายน 2566 และอีกหนึ่งนิทรรศการที่น่าสนใจภายใต้โครงการค่ายพัฒนาศักยภาพ ผู้มีความสามารถพิเศษด้านศิลปะ ทัศนศิลป์ ปี 2566 ได้นำผลงานของนักเรียนที่เข้าร่วมโครงการซึ่งได้รับการส่งเสริมจากกองทุนส่งเสริมศิลปะร่วมสมัย ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 มาจัดแสดง โครงการดังกล่าวเกิดจากความตั้งใจที่จะผลักดันให้สังคมไทยเห็นคุณค่าและประโยชน์ที่แท้จริงของศิลปะ เพื่อพัฒนาศักยภาพด้านศิลปะของเยาวชนอย่างเข้มแข็งและต่อเนื่อง จนสามารถสอบเข้าศึกษาศิลปะ ในระดับอุดมศึกษาและพัฒนาตนเองจนเป็นศิลปินและบุคลากรทางศิลปะและศิลปศึกษาที่มีคุณภาพของประเทศในอนาคต
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368223719_614285580886922_4816012595804161331_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368221016_614291474219666_4458625541849128254_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368218955_614290564219757_4043898493043370996_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368225823_614291267553020_9029403772290030054_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368208556_614290410886439_7452696317438751842_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368229364_614291430886337_7403102635351116959_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368248275_614290697553077_707746711404018437_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368207029_614291160886364_8922453303622274306_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/367998747_614290484219765_1305373520134140761_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368215488_614290747553072_2773581675798294570_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368239739_614290837553063_8848989997268249996_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368272091_614290790886401_1824677140352686953_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368264782_614290877553059_5004465186391858933_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368234866_614290514219762_8752704977941527810_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368223230_614291367553010_6321475959041693582_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/368231883_614291327553014_6118507335133640265_n.jpg)