![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552.jpeg)
วันศุกร์ที่ ๒๐ ธันวาคม ๒๕๖๒ ดร. วิมลลักษณ์ ชูชาติ ผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย
เป็นประธานในพิธีเปิดการฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการทำหน้ากากผีตาโขน ภายใต้โครงการเทศกาลศิลปะร่วมสมัยลุ่มแม่น้ำโขง ณ เลย ซึ่งสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัยร่วมกับสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดเลยจัดขึ้น ณ วัดโพธิ์ศรี บ้านนาเวียง ตำบลด่านซ้าย อำเภอด่านซ้าย จังหวัดเลย ภายในงานประกอบไปด้วยกิจกรรม work shop หน้ากากผีตาโขนร่วมสมัย โดยวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ กิตติ แสงแก้ว ภาควิชาศิลปกรรม คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหาร ลาดกระบัง การเยี่ยมชม “พิพิธภัณฑ์หน้ากากผีตาโขน” แห่งบ้านนาเวียงใหญ่ และพิธีมอบเกียรติบัตรแก่ผู้เข้าร่วมอบรมกิจกรรมดังกล่าว ซึ่งผู้เข้าอบรมจะได้นำองค์ความรู้ดังกล่าวไปใช้ต่อยอดวัฒนธรรมท้องถิ่นอันมีค่าให้พัฒนาต่อไปอย่างยั่งยืน
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-1.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-3.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-4.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-5.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-6.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-7.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-8.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-9.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-10.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-11.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-12.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2022/01/552-13.jpeg)